Thứ 7, 26/09/2020 01:39 GMT +7

Người chơi có được phép dùng hai mark bóng trên green?

08:38 - 08/08/2020

(GolfViet) - Cùng với tee golf, những đồng xu để đánh dấu vị trí bóng là vật dụng không thể thiếu cho golfer. Vậy người chơi có thể sử dụng đồng thời hai mark bóng ở khu vực putting green?

Bài liên quan

Tình huống: Sau khi dùng một đồng xu để mark bóng, bạn cùng chơi trong nhóm đặt tiếp đồng xu thứ hai sau cái thứ nhất khoảng 20 cm nhằm tận dụng hai điểm đánh dấu để đọc hướng putt. Kế đến, người này đặt lại bóng, nhặt các mark và thực hiện cú gạt. Liệu điều này có được phép?

Luat-golf-co-cho-phep-dung-hai-mark-bong-tren-green

Điều 10.2b(2) của luật golf 2019 cấm người chơi đặt một vật thể xuống bất kỳ đâu, trên green hoặc khu vực khác để chỉ hướng đánh (trái ngược với mục đích đánh dấu vị trí của quả bóng) khi bóng đang nằm ở khu vực gạt bóng. Điều này cũng không được phép kể cả khi vật thể đó được dời đi trước khi cú đánh được thực hiện. Như vậy, việc đặt đồng xu thứ hai nhằm xác định line là hành động vi phạm và sẽ dẫn đến hình phạt chung.

Thảo Phạm (theo Golf.com)

THƯƠNG HIỆU NỔI BẬT